32GB RAM lên ngôi: chuẩn mới của cấu hình PC gaming trên Steam
32GB RAM gaming hiện được hiểu là việc xem 32GB bộ nhớ hệ thống như cấu hình mặc định cho PC chơi game, thay vì chỉ là lựa chọn cao cấp, và sự dịch chuyển này đang được phản ánh rõ trong Steam hardware survey khi tỷ lệ người dùng sở hữu 32GB vượt qua 16GB lần đầu tiên, báo hiệu một chuẩn cấu hình mới mà các builder PC khó có thể phớt lờ.
Khảo sát phần cứng tháng 9 của Steam ghi nhận một bước ngoặt rõ ràng: trên hệ thống Windows, 43,28% máy được thống kê có 32GB RAM, tăng 4,81 điểm phần trăm chỉ sau một tháng, trong khi cấu hình 16GB giảm xuống còn 37,60%. Một nguồn khác ghi nhận 32GB là thiết lập RAM phổ biến nhất với 42,22% người tham gia, so với 37,82% cho 16GB và 6,47% cho 8GB. Câu chuyện không còn là "cứ 16GB là đủ", mà là liệu game thủ có chấp nhận xem 32GB như mức chuẩn thay vì xa xỉ. Nói thẳng: nếu bạn đang build PC gaming mới, việc phớt lờ xu hướng này đồng nghĩa với chấp nhận lạc hậu sớm hơn.
| Hạng mục | Tỷ lệ thấp hơn 32GB | Tỷ lệ 32GB |
|---|---|---|
| RAM (nguồn 1) | 16GB: 37,60% | 8GB: 6,03% | 32GB: 43,28% |
| RAM (nguồn 2) | 16GB: 37,82% | 8GB: 6,47% | 32GB: 42,22% |

CPU, GPU và bức tranh mới của cấu hình PC gaming trên Steam
32GB RAM không xuất hiện một mình; nó đi kèm với một thế hệ cấu hình PC gaming mới nơi mọi thành phần đều hiện đại hơn: nhiều nhân CPU hơn, GPU mới hơn và thậm chí cách game thủ sử dụng dung lượng lưu trữ cũng thay đổi, tạo ra hình mẫu "Steam PC" khác hẳn so với vài năm trước.
Về GPU, một mẫu card thế hệ mới bất ngờ chiếm ngôi vương: GeForce RTX 5070 tăng từ 3,77% lên 6,15% chỉ trong một tháng, đẩy các mẫu GeForce cũ và rẻ hơn khỏi vị trí dẫn đầu. Phía sau là RTX 5060 (4,40%), RTX 5060 Ti (4,06%) và RTX 4060 (3,89%), trong khi RTX 3060 vốn từng rất phổ biến tụt xuống 3,66%. Điều này nói lên gì? Game thủ trên Steam đang upgrade GPU khá ráo riết, và RAM 32GB chỉ là một mảnh ghép trong xu hướng tổng thể nâng cấp cấu hình PC gaming. Ở phía CPU, AMD tiến sát Intel khi đạt 47,41% thị phần người dùng Windows, tăng 1,89 điểm phần trăm, còn Intel giảm tương ứng xuống 52,59%. Đồng thời, cấu hình tám nhân CPU trở thành phổ biến nhất. Rõ ràng, nếu builder vẫn nghĩ "4 nhân, 16GB, GPU đời cũ" là combo mặc định, họ đang đứng ngoài bức tranh thị trường hiện tại.
| Thành phần | Thay đổi | Ý nghĩa |
|---|---|---|
| GPU RTX 5070 | 3,77% → 6,15% trong 1 tháng | Game thủ ưu tiên GPU thế hệ mới |
| Thị phần CPU | AMD: 47,41% | Intel: 52,59% | Thế cân bằng gần nhau, builder có nhiều lựa chọn hơn |
| CPU cores | 8 nhân phổ biến nhất | Game được tối ưu tốt hơn cho đa nhân, đòi hỏi RAM cao hơn |
Game thủ có thật sự cần 32GB RAM cho gaming hiện tại?
Việc 32GB RAM trở thành cấu hình phổ biến nhất trên Steam không đồng nghĩa mọi game thủ đều cần nhảy lên mốc này ngay lập tức; nó phản ánh thói quen tiêu dùng và kỳ vọng về "cấu hình PC gaming chuẩn" nhiều hơn là yêu cầu tối thiểu của game.
Khảo sát cho thấy 16GB đang dần bị đẩy xuống vai trò "cấu hình khởi điểm"; 32GB ngày càng được xem là mức RAM mặc định trong các PC chơi game mới. Tuy nhiên, dữ liệu Steam được thu thập hàng tháng trên cơ sở tự nguyện và ẩn danh, không đại diện cho toàn bộ thị trường PC; chính nhà cung cấp cũng cảnh báo không nên diễn giải quá mức những biến động lớn trong tháng, vì ngay cả tỷ lệ người dùng chọn ngôn ngữ Trung giản thể cũng tăng bất thường 7,56 điểm phần trăm. Một nguồn khác nghi ngờ tính đại diện của khảo sát, cho rằng người chấp nhận tham gia có xu hướng sở hữu cấu hình "khủng" hơn bình thường. Nói cách khác: 32GB đang là xu hướng trong nhóm game thủ đầu tư mạnh vào máy, nhưng với phần đông người chơi, 16GB vẫn chưa lập tức trở thành "lỗi thời".
Ở góc độ builder, câu hỏi không phải "có cần" mà là "muốn cấu hình sống được bao lâu?". Khi GPU thế hệ mới như RTX 5070, RTX 5060, RTX 5060 Ti leo nhanh trong khảo sát, game tương lai sẽ mặc nhiên giả định người chơi sở hữu nhiều RAM hơn, nhiều nhân CPU hơn. Nếu mục tiêu là PC gaming bền 4–5 năm, việc xem 32GB là chuẩn thay vì tùy chọn xa xỉ bắt đầu có lý. Nếu chỉ ráp máy chơi các game cũ, eSports nhẹ, hoặc ngân sách cực hạn chế, 16GB vẫn là điểm cân bằng chấp nhận được. Nhưng bỏ qua 32GB trong các build trung cấp trở lên là một quyết định mang tính thỏa hiệp, không phải tối ưu.
Steam hardware survey nói gì về tương lai tiêu chuẩn bộ nhớ?
Steam hardware survey không phải là bản đồ hoàn hảo của thị trường, nhưng nó lại là chiếc gương soi rất rõ kỳ vọng của cộng đồng PC gaming, từ dung lượng RAM, sức mạnh GPU đến số nhân CPU.
Theo dữ liệu mới nhất, 32GB RAM lần đầu tiên chiếm vị trí số một trong cộng đồng Windows trên Steam, trong khi các cấu hình 64GB vẫn ở tỷ lệ thấp hơn rất nhiều. Đồng thời, khảo sát cho thấy ảnh hưởng của thay đổi mẫu người tham gia: tỷ lệ người dùng chọn ngôn ngữ Trung giản thể tăng 7,56 điểm phần trăm lên 32,84%, và độ phân giải Full HD mất 3,02 điểm phần trăm chỉ trong một tháng. Một nguồn khác nhấn mạnh khảo sát là tùy chọn, ẩn danh, và người tham gia thường quan tâm phần cứng hơn mức trung bình, dễ sở hữu cấu hình mạnh. Dù vậy, tổng thể bức tranh vẫn rõ: Steam đang ghi nhận một PC tiêu chuẩn mới với 32GB RAM, CPU tám nhân và GPU thế hệ RTX 50 dẫn đầu. Nếu builder muốn cấu hình PC gaming của mình phù hợp với mặt bằng người dùng Steam vài năm tới, họ phải xây dựng tư duy "32GB là chuẩn" vào checklist, thay vì xem đó là khoản nâng cấp xa xỉ.
Kết luận lại, việc 32GB RAM trở thành cấu hình phổ biến nhất trên Steam là lời nhắc rằng chuẩn mực của PC gaming luôn di chuyển về phía cấu hình cao hơn. Builder PC có quyền chọn đi chậm hơn, nhưng không thể giả vờ rằng thị trường vẫn đứng ở mốc 16GB. Câu trả lời hợp lý nhất lúc này là: hãy coi 32GB là chuẩn cho build mới có mục tiêu gaming nghiêm túc, và chấp nhận rằng mọi thứ thấp hơn là giải pháp tạm thời.









