Khám phá sở thích, cùng nhau

Deal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

Khám phá sở thích, cùng nhauDeal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

Thẻ nhớ CFexpress Type A và Type B cho quay 8K RAW

Thẻ nhớ CFexpress Type A và Type B cho quay 8K RAW
Sở thích|Thiết bị nhiếp ảnh

Lựa chọn nhanh: CFexpress Type B là lựa chọn số 1 cho Canon EOS R5 Mark II và Nikon Z9

Hướng dẫn chọn thẻ nhớ CFexpress Type A và Type B cho quay video 8K RAW là việc so sánh tốc độ ghi cao, chuẩn CFexpress 2.0 và 4.0, cùng khả năng tương thích với các máy ảnh flagship như Canon EOS R5 Mark II, Nikon Z9 và hệ Sony full-frame để đảm bảo ghi hình ổn định, không rớt khung hình và tăng tốc quy trình hậu kỳ tổng thể. Với hầu hết người dùng quay 8K RAW trên Canon EOS R5 Mark II và Nikon Z9, thẻ CFexpress Type B chuẩn 4.0 là lựa chọn nên mua đầu tiên: đây là định dạng media tiêu chuẩn cho các máy mirrorless chuyên nghiệp của Canon và Nikon, đáp ứng yêu cầu băng thông khổng lồ của quay video 8K RAW và chụp liên tiếp tốc độ cao. Lựa chọn tự tin nhất cho đa số là Lexar Professional DIAMOND CFexpress 4.0 Type B: tốc độ đọc tối đa 3.700 MB/s, ghi tối đa 3.400 MB/s và ghi liên tục đảm bảo tới 3.200 MB/s với chứng nhận VPG-400 cho quay 8K RAW bitrate cao. Nếu bạn dùng Sony Alpha hay Cinema Line, hãy ưu tiên CFexpress Type A có VPG-400 như ProGrade Digital Iridium hoặc Angelbird AV PRO CFexpress v4 Type A, nhưng vẫn giữ Type B là tiêu chuẩn cho hệ Canon/Nikon.

Tiêu chí chínhCFexpress Type ACFexpress Type B
Chuẩn giao tiếpPCIe Gen3 x1 (2.0), Gen4 (4.0) nhỏ như SDPCIe Gen3 x2 (2.0), Gen4 x2 (4.0) băng thông lớn
Tốc độ đọc tối đaLên tới ~1.800 MB/s với thẻ 4.0Lên tới ~3.700 MB/s trên thẻ 4.0
Tốc độ ghi liên tục điển hìnhKhoảng 700–1.000 MB/s, VPG-400 cho Sony 8K/4K 120pTới 3.200 MB/s trên DIAMOND, 2.800–3.150 MB/s nhiều mẫu khác
Máy ảnh tối ưuSony A1, A7R V, A9 III, FX3, FX6Canon EOS R5 Mark II, EOS R3, Nikon Z8/Z9, Fujifilm X-H2S, RED V-Raptor
Ứng dụng chínhQuay 4K/8K trên Sony, ưu tiên thân thẻ nhỏQuay 8K RAW, burst 30+ fps trên Canon/Nikon, offload siêu nhanh
Thẻ nhớ CFexpress Type A và Type B cho quay 8K RAW

CFexpress Type B cho Canon EOS R5 Mark II và Nikon Z9: chọn thẻ nào để quay 8K RAW?

Trong thế giới Canon EOS R5 Mark II và Nikon Z9, thẻ CFexpress Type B là "chuẩn vàng" cho quay video 8K RAW và chụp burst tốc độ cao, bỏ xa SD về băng thông nhờ giao tiếp PCIe Gen3 x2 (CFexpress 2.0) và PCIe Gen4 x2 (CFexpress 4.0). Điều này giúp đạt tốc độ truyền đa gigabyte cần thiết cho 8K RAW không nén và chụp liên tiếp trên 30 fps. Dù thẻ 4.0 có lý thuyết đọc tới 3.700 MB/s, khe CFexpress trong thân máy hiện tại chỉ dùng PCIe Gen3 nên tốc độ ghi trong máy sẽ bị giới hạn khoảng 1.300–1.500 MB/s. Lợi ích lớn nhất của chuẩn 4.0 là offload sang máy tính: khi ghép với đầu đọc USB4/Thunderbolt 4, thời gian chuyển file giảm gần một nửa. "CFexpress 4.0 Type B có thể cắt thời gian offload xuống một nửa khi dùng với đầu đọc USB4/Thunderbolt 4 phù hợp." Vì thế, nếu bạn là nhà quay phim thương mại hoặc chụp thể thao với Nikon Z9 memory card yêu cầu hiệu năng tối đa, hãy chọn một trong các thẻ Type B sau thay vì phân vân: Lexar DIAMOND (hiệu năng đầu bảng), Delkin BLACK (chịu nhiệt, bảo hành thay trong 48 giờ), Angelbird AV PRO SE 4.0 (giá/GB tốt, dung lượng lớn), ProGrade Cobalt (bền nhờ SLC), hoặc Lexar GOLD (tổng hòa giá, tốc độ, độ tin cậy).

CFexpress Type A cho Sony: khi nào nên chọn và vì sao Angelbird AV PRO v4 nổi bật

Với hệ Sony full-frame và Cinema Line như A1, A7 IV, A7R V, A9 III, FX3, FX6, CFexpress Type A là định dạng thẻ tối ưu: vẫn nhỏ như SD nhưng dùng giao tiếp PCIe để mở khóa các profile quay nặng như All-Intra 4K 120fps và burst RAW không nghẽn buffer. Dù thẻ 4.0 có tốc độ đọc tối đa khoảng 1.800 MB/s, các thân máy Sony hiện tại vẫn dùng PCIe Gen3, nên tốc độ ghi trong máy chỉ ở mức CFexpress 2.0 (khoảng 700–800 MB/s). Vì vậy, chuẩn 4.0 chủ yếu cho bạn lợi thế về tốc độ ingest hậu kỳ khi kết hợp với đầu đọc USB4/Thunderbolt 4: chẳng hạn, offload 512GB video RAW sang NVMe SSD dưới 5 phút. Angelbird AV PRO CFexpress v4 Type A được thiết kế riêng cho quay 8K RAW và chụp burst tốc độ cao, với tốc độ ghi duy trì tới 1.000 MB/s và đọc duy trì tới 1.700 MB/s trên toàn dung lượng, thậm chí đạt tối đa 1.870 MB/s đọc và 1.160 MB/s ghi khi hệ thống tối ưu. Thẻ này còn có quản lý nhiệt, tiêu thụ điện thấp, bảo vệ mất nguồn, giám sát nhiệt độ và dịch vụ cứu dữ liệu nội bộ – lý tưởng cho nhà quay phim Sony cần VPG-400 ổn định. Sony TOUGH CEA-G lại phù hợp người quay ngoài trời cần vỏ IP57, chịu uốn 150N, đổi lại chi phí mỗi GB cao hơn.

Thẻ nhớ CFexpress Type A và Type B cho quay 8K RAW

CFexpress 2.0 vs 4.0 và đầu đọc thẻ: hiểu đúng để mua đúng

Khi chọn thẻ CFexpress cho quay video chuyên nghiệp, có ba–năm tiêu chí bạn phải kiểm tra kỹ: (1) tốc độ ghi liên tục và chứng nhận VPG, (2) chuẩn CFexpress 2.0 hay 4.0 gắn với giao tiếp PCIe, (3) quản lý nhiệt, (4) khả năng tương thích đầu đọc, và (5) dung lượng phù hợp workflow. Với Type B, CFexpress 2.0 dùng PCIe Gen3 x2 còn 4.0 dùng PCIe Gen4 x2, cho lý thuyết tới 3.700 MB/s đọc. Nhưng thân máy như Canon EOS R5 Mark II, Nikon Z8/Z9 chỉ trang bị khe PCIe Gen3 nên tốc độ ghi trong máy bị giới hạn; bạn vẫn được lợi ở phần hậu kỳ khi dùng đầu đọc USB4/Thunderbolt 4. Tương tự với Type A, thân Sony dùng PCIe Gen3 nên thẻ 4.0 chạy ở mức 2.0 trong máy, còn offload mới đạt tốc độ cao; kết hợp đầu đọc USB4 có thể giúp chuyển 512GB dữ liệu chỉ trong vài phút. "Để đạt tốc độ offload trên 3.000 MB/s, bạn phải kết hợp thẻ CFexpress 4.0 với đầu đọc USB4/Thunderbolt 4 – đầu đọc USB 3.2 sẽ giới hạn khoảng 1.000–2.000 MB/s." Cuối cùng, hãy ưu tiên thẻ có quản lý nhiệt tốt từ Delkin, Angelbird hay ProGrade để quay 8K RAW dài mà không gặp throttling.

Buy if / Skip if

  • Buy the Lexar Professional DIAMOND CFexpress Type B if bạn quay 8K 60p RAW trên Canon EOS R5 Mark II hoặc Nikon Z9 và cần tốc độ ghi liên tục tối đa 3.200 MB/s với chứng nhận VPG-400.
  • Skip the Lexar Professional DIAMOND CFexpress Type B if bạn chỉ quay 4K 30p hoặc chụp ảnh thông thường, vì bạn khó khai thác hết hiệu năng và có thể chọn thẻ Type B tầm trung hơn.
  • Buy the Angelbird AV PRO CFexpress v4 Type A if bạn dùng Sony full-frame/Cinema và cần quay video 8K RAW, 4K 120p hoặc burst RAW lâu, ưu tiên tốc độ ghi duy trì 1.000 MB/s cùng quản lý nhiệt và dịch vụ cứu dữ liệu chuyên nghiệp.
  • Skip the Angelbird AV PRO CFexpress v4 Type A if bạn dùng body Sony cũ chỉ quay Full HD/4K 30p và không quan tâm tốc độ offload USB4, vì thẻ CFexpress 2.0 giá thấp hơn đã đủ.
  • Buy the Sony TOUGH CEA-G CFexpress Type A if bạn là nhà làm phim phiêu lưu, thể thao hoặc tài liệu môi trường khắc nghiệt, cần vỏ IP57 chống bụi nước, chịu uốn 150N và VPG-400 cho quay không rớt khung hình.
  • Skip the Sony TOUGH CEA-G CFexpress Type A if bạn chủ yếu quay trong studio hoặc nội thất, muốn tối ưu chi phí mỗi GB hơn là độ bền vật lý cực cao.
  • Buy the Delkin Devices BLACK 4.0 CFexpress Type B if bạn ưu tiên khả năng chịu nhiệt, làm việc trong điều kiện nhiệt độ cao và muốn chế độ hỗ trợ thay thẻ nhanh trong 48 giờ.
  • Skip the Delkin Devices BLACK 4.0 CFexpress Type B if bạn quay trong môi trường mát ổn định và có thể chọn thẻ khác tối ưu hơn về giá/GB như Angelbird AV PRO SE 4.0.

Sammfy nhận hoa hồng khi bạn mua sắm qua liên kết của chúng tôi, bạn không phải trả thêm chi phí. Bài viết này được tạo bằng AI từ các nguồn đã công bố và dữ liệu sản phẩm.

You May Also Like

Comments
Viết gì đó...
Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên chia sẻ suy nghĩ!