Kết luận nhanh: thẻ giá phổ thông, mạnh 4K–6K, giới hạn 8K RAW tốc cao
Thẻ VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 là dòng thẻ nhớ chuẩn PCIe Gen 4 giá phổ thông, nhắm tới người dùng quay phim 4K, 6K và 8K khung hình tiêu chuẩn cần dung lượng lớn, tốc độ đọc ghi khá và chi phí đầu tư thấp hơn nhiều so với các thẻ CFexpress Type B cao cấp, nhưng hiệu năng ghi duy trì vẫn có giới hạn khi làm việc với video 8K RAW bitrate rất cao và quay lâu. Nếu nói ngắn gọn, đây là lựa chọn hợp lý cho đa số nhà làm nội dung thương mại, nhưng không phải “vũ khí hạng nặng” cho các dự án điện ảnh 8K 60p RAW kéo dài.
VERYMODEL CFexpress nhắm đúng tệp người dùng: muốn lên chuẩn CFexpress Type B 4.0 hiện đại, ưu tiên chi phí trên mỗi gigabyte, chấp nhận rằng tốc độ ghi thẻ nhớ sẽ không sánh được các dòng chuyên nghiệp giá cao. Vấn đề không phải là thẻ chậm, mà là bạn quay gì: với 4K, 6K và 8K khung hình thấp, thẻ chạy ổn; với 8K RAW 60p bitrate cao, giới hạn sẽ lộ diện rất nhanh.

Thông số kỹ thuật: CFexpress 4.0 nhanh trên giấy nhưng cần hiểu đúng
Là thẻ CFexpress Type B 4.0, VERYMODEL sử dụng giao thức PCIe Gen 4 với băng thông gấp đôi so với PCIe Gen 3, nên về lý thuyết dư sức cho nhiều cấu hình quay hiện nay. Theo công bố, thẻ đạt tốc độ đọc tối đa 3.000 MB/s, ghi tối đa 2.600 MB/s, với tốc độ ghi duy trì 700 MB/s. Dung lượng thực tế khi gắn vào máy tính là 512,11GB. Vỏ thẻ chống sốc, kháng từ, chống nước, chịu nhiệt độ khắc nghiệt và chống tia X, phù hợp môi trường quay ngoài trời lẫn trường quay.
| Thẻ CFexpress Type B 4.0 (512GB) | Tốc độ ghi duy trì công bố |
|---|---|
| VERYMODEL CFexpress Type B 4.0 | 700 MB/s |
| OWC Atlas Pro CFexpress 4.0 | 800 MB/s |
| Wise Advanced CFexpress 4.0 | 800 MB/s |
| Delkin Devices POWER 4.0 | 820 MB/s |
| ProGrade Digital CFexpress 4.0 Gold | 850 MB/s |
| Angelbird AV PRO SE CFexpress v4 | 1.050 MB/s |
| Exascend Nitro Pro CFexpress 4.0 | 3.300 MB/s |
Nhìn bảng trên, VERYMODEL rõ ràng nằm ở nhóm tầm trung về tốc độ ghi duy trì trong thế hệ CFexpress 4.0. Theo nguồn đánh giá, “đây là lựa chọn phù hợp cho người sáng tạo nội dung quay chụp thương mại ở chuẩn 4K, 6K hoặc 8K tốc độ khung hình tiêu chuẩn cần tối ưu ngân sách”. Điểm cộng thêm là thẻ tương thích vật lý với nhiều thân máy chuyên nghiệp như Nikon Z9, Z8; Canon EOS R3, R5, R5 C, C500 Mark III; Panasonic S1/S1R; Fujifilm X-H2S và DJI Ronin 4D.

Hiệu năng thực tế: tốc độ ghi tụt khi tải nặng, giới hạn 8K RAW rõ ràng
Trong bài test Blackmagic Disk Speed Test với mức tải 5GB, VERYMODEL CFexpress cho kết quả đọc ghi ban đầu khá tốt, phù hợp các tác vụ copy footage về máy qua đầu đọc Thunderbolt/USB4 trên laptop hiện đại. Tuy nhiên, điểm cần lưu ý nằm ở bài test tải nặng hơn với AJA System Test Lite. Khi ghi file 16GB, thẻ bắt đầu nghẽn hiệu năng sau khoảng 550 khung hình, tốc độ ghi tối thiểu tụt xuống 213 MB/s. Với file 64GB, tốc độ ghi duy trì trung bình chỉ còn 637 MB/s – thấp hơn mức 700 MB/s công bố.
Trong thực tế quay, điều này thể hiện rõ trên Nikon Z9 ở chế độ 8K 60p N-RAW chất lượng cao: thẻ VERYMODEL chỉ duy trì được khoảng 15 giây trước khi máy dừng ghi vì bitrate lên tới 850 MB/s, vượt quá khả năng duy trì của thẻ. Ngược lại, với các định dạng nhẹ hơn, thẻ hoạt động ổn định: 8K 23,98p N-RAW ghi liên tục khoảng 24 phút trên dung lượng 512GB; 4K 23,98p ProRes 422HQ được khoảng 1 giờ 22 phút; 6K 59,94p R3D NE đạt gần 18 phút ở bitrate 472,85 MB/s; 6K 29,97p ProRes RAW HQ vẫn trơn tru ở khoảng 625 MB/s.
Như vậy, quay video 8K RAW với VERYMODEL CFexpress là hoàn toàn khả thi ở khung hình tiêu chuẩn (như 23,98p trên Canon R5 II/R5 C chỉ cần khoảng 325 MB/s), nhưng không phù hợp cho 8K RAW tốc độ khung hình cao, nơi yêu cầu tốc độ ghi liên tục khắt khe hơn.

Tương thích máy ảnh và lưu ý khi chọn thẻ CFexpress Type B
Về tương thích, VERYMODEL CFexpress Type B 4.0 hoạt động tốt với phần lớn thân máy dùng khe thẻ CFexpress Type B hiện nay, từ Nikon Z9, Z8 đến Canon EOS R3, R5, R5 C, C500 Mark III, Panasonic S1/S1R, Fujifilm X-H2S và DJI Ronin 4D. Tuy nhiên, thẻ không tương thích với Nikon Z6 vì máy này dùng giao tiếp PCIe 2.0 một làn đơn cũ, không đáp ứng chuẩn CFexpress 4.0. Đây là ví dụ điển hình cho việc không thể chỉ nhìn vào chuẩn thẻ, mà còn phải kiểm tra thế hệ giao tiếp của thân máy.
Khi chọn thẻ CFexpress Type B, bạn nên xuất phát từ nhu cầu quay video 8K RAW và các chuẩn khác: với 8K RAW tốc độ khung hình tiêu chuẩn (ví dụ R5 II/R5 C quanh 325 MB/s), nhiều thẻ tầm trung như VERYMODEL đã đáp ứng tốt. Nếu quay 8K 60p N-RAW yêu cầu trên 800 MB/s, nên ưu tiên thẻ có tốc độ ghi duy trì từ 1.000 MB/s trở lên. Ngoài ra, cần tính tới chi phí trên mỗi gigabyte: nếu đa phần dự án chỉ dừng ở 4K hoặc 6K, đầu tư thẻ cực nhanh có thể là lãng phí, trong khi một thẻ giá mềm như VERYMODEL cho phép bạn mua được nhiều dung lượng hơn trong cùng ngân sách.
Điểm mạnh
- Giá thuộc nhóm phổ thông, chi phí trên mỗi gigabyte dễ chịu so với nhiều thẻ CFexpress Type B cùng dung lượng.
- Hỗ trợ chuẩn CFexpress Type B 4.0, tốc độ đọc tối đa 3.000 MB/s, ghi tối đa 2.600 MB/s, truyền dữ liệu sang máy tính rất nhanh khi dùng đầu đọc USB4/Thunderbolt.
- Đáp ứng tốt quay 4K, 6K và 8K tốc độ khung hình tiêu chuẩn, phù hợp đa số dự án thương mại.
Điểm yếu
- Tốc độ ghi duy trì chỉ ở mức tầm trung (700 MB/s công bố, khoảng 637 MB/s khi tải nặng), thua xa các thẻ cao cấp.
- Không giữ được tốc độ đủ cao cho quay 8K 60p N-RAW trên Nikon Z9, dừng sau khoảng 15 giây.
- Không tương thích với một số máy cũ dùng PCIe 2.0 một làn như Nikon Z6.

Hướng dẫn nhanh: nên chọn VERYMODEL hay lên thẻ cao cấp?
Để quyết định có nên chọn VERYMODEL CFexpress hay không, hãy quay lại câu hỏi cốt lõi: bạn quay bằng máy gì, ở chuẩn nào và kiếm tiền ra sao từ các dự án đó. Với người làm nội dung online, quảng cáo, MV, phỏng vấn… chủ yếu quay 4K 25/50p hoặc 6K, cộng thêm vài shot 8K để crop, thẻ này đủ đáp ứng, giúp tiết kiệm chi phí mà vẫn giữ workflow nhanh nhờ đọc/ghi trên giao tiếp PCIe Gen 4. Nếu bạn làm hậu kỳ nhiều, việc copy footage về máy qua đầu đọc Thunderbolt/USB4 cũng rất nhanh nên không gây nghẽn ở khâu ingest.
Ngược lại, nếu phần lớn công việc là quay 8K RAW tốc độ khung hình cao (60p trở lên), hoặc bạn dùng máy quay cinema đòi hỏi bitrate cực lớn trong thời gian dài, hãy ưu tiên thẻ CFexpress Type B cao cấp với tốc độ ghi duy trì trên 1.000 MB/s, thậm chí hơn nữa. Các thẻ như Angelbird AV PRO SE hay Exascend Nitro Pro cho thấy mức chênh lệch rất rõ so với VERYMODEL về tốc độ ghi, đổi lại là chi phí cao hơn nhiều. Cuối cùng, hãy tính theo dự án: nếu bỏ thêm tiền cho thẻ siêu nhanh giúp giảm nguy cơ mất shot 8K RAW đắt giá, khoản đầu tư đó đáng cân nhắc.
- Buy the VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 if bạn quay 4K, 6K hoặc 8K khung hình tiêu chuẩn và ưu tiên tối ưu chi phí trên mỗi gigabyte.
- Skip the VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 if bạn thường xuyên quay 8K RAW 60p trở lên với bitrate trên 800 MB/s, cần tốc độ ghi duy trì rất cao.
- Buy the VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 if bạn dùng Canon R5 II, R5 C hoặc các máy cần khoảng 325 MB/s để quay 8K RAW tiêu chuẩn.
- Skip the VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 if bạn sử dụng thân máy cũ như Nikon Z6 với giao tiếp PCIe 2.0 một làn, không tương thích với chuẩn CFexpress 4.0.
- Buy the VERYMODEL 512GB CFexpress Type B 4.0 if bạn muốn thẻ CFexpress Type B 4.0 cho tốc độ đọc cao, copy footage nhanh trên cổng USB4/Thunderbolt, nhưng không cần cấu hình quay điện ảnh 8K RAW nặng.







