Khám phá sở thích, cùng nhau

Deal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

Khám phá sở thích, cùng nhauDeal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?
Sở thích|Sử dụng máy tính bảng

MatePad 11.5 S xuất hiện để làm gì – và ai thật sự cần?

So sánh tablet Huawei MatePad 11.5 S và MatePad 11.5 là việc đặt hai thế hệ cùng kích thước màn hình, cùng hệ điều hành và cùng triết lý hướng đến người dùng học tập, làm việc sáng tạo lên bàn cân, nhằm quyết định xem những nâng cấp về màn hình PaperMatte 144Hz, bút M-Pencil Pro và cấu hình có đủ thuyết phục để người đang dùng bản tiêu chuẩn nâng cấp hay không. Điểm mấu chốt: MatePad 11.5 S sinh ra không phải để thay thế hoàn toàn MatePad 11.5, mà để phục vụ nhóm người dùng cụ thể – những ai ưu tiên màn hình mượt, cảm giác viết vẽ giống giấy và cần nhiều RAM hơn cho công việc sáng tạo đa nhiệm. Nếu nhu cầu của bạn vẫn xoay quanh ghi chú, học online, xử lý văn bản và giải trí nhẹ nhàng, bản 11.5 hiện tại chưa hề lỗi thời, nhất là khi nó vẫn giữ cấu hình và pin rất cân bằng cho dùng hằng ngày.

Thông số chínhMatePad 11.5 SMatePad 11.5
Màn hìnhLCD PaperMatte 11.5", 2.8K, 30–144Hz thích ứngTFT LCD/PaperMatte 11.5", 2.5K, 60/90/120Hz
RAM12GB8GB
ROM256GB/512GB128GB/256GB
Pin8800mAh10.100mAh
BútHUAWEI M-Pencil ProHUAWEI M-Pencil thế hệ 3
USBUSB 3.0USB 2.0
Độ mỏng & trọng lượng6,1mm, khoảng 515g6,1mm, khoảng 515g
MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

Màn hình PaperMatte 2.8K 144Hz: nâng cấp xứng đáng hay chỉ đẹp mắt?

Màn hình là nơi MatePad 11.5 S bộc lộ rõ tham vọng trở thành tablet cho giới sáng tạo: tấm LCD PaperMatte 11,5 inch độ phân giải 2.8K (2800 × 1840) đi kèm tần số quét thích ứng 30–144Hz giúp thao tác vuốt chạm êm và chi tiết hình ảnh sắc nét hơn bản 2.5K 120Hz trên MatePad 11.5. Đây là nâng cấp bạn cảm nhận ngay bằng mắt khi kéo timeline video, phóng to bản vẽ hay đọc PDF nhiều giờ dưới ánh đèn phòng. Tuy nhiên, cả hai thế hệ đều dùng lớp kính nhám khắc vi mô cấp nano kết hợp phủ quang học magnetron giúp triệt tiêu khoảng 99% ánh sáng nhiễu, giảm phản xạ bề mặt còn xấp xỉ 2%, đồng thời đạt chuỗi chứng nhận bảo vệ mắt TÜV Rheinland về ánh sáng xanh thấp và khử nhấp nháy. Điều đáng lưu ý: để đổi lấy khả năng chống lóa, lớp phủ nano sẽ làm hình ảnh kém “rực” hơn so với màn gương bóng – người xem phim 4K thích màu nổi có thể sẽ không hào hứng với PaperMatte như người chuyên đọc, vẽ.

Một điểm cần thẳng thắn: số liệu chống lóa của hai máy đến từ tiêu chí thử nghiệm khác nhau nên không thể kết luận bản nào “chống chói hơn” chỉ dựa trên giấy tờ. Về kích thước vật lý, MatePad 11.5 S có thân máy 261 × 177,3 × 6,1mm, nhỏ hơn chút so với 262,63 × 177,53 × 6,1mm của MatePad 11.5, nhưng sự khác biệt này gần như không nhận ra trong sử dụng thực tế. Nếu bạn là người dùng hiện tại, câu hỏi không phải “144Hz có hơn 120Hz không?” mà là: bạn có thường xuyên vẽ, dựng storyboard, chỉnh sửa ảnh, đọc tài liệu dày dưới ánh đèn mạnh? Nếu câu trả lời là có, thì sự kết hợp giữa độ phân giải 2.8K, màn hình PaperMatte 144Hz và khả năng chống lóa sẽ tác động trực tiếp lên mắt và trải nghiệm làm việc mỗi ngày – và đó là loại nâng cấp đáng giá, không chỉ đẹp mắt.

MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

M-Pencil Pro và cảm giác viết trên màn hình nhám: thay đổi cuộc chơi cho người sáng tạo

Đối với người vẽ, ghi chú tay, viết kịch bản hay thiết kế UI, bút và bề mặt tiếp xúc quan trọng không kém cấu hình. MatePad 11.5 dùng HUAWEI M-Pencil thế hệ 3, vốn đã tạo cảm giác viết chân thực nhờ độ ma sát vừa phải trên màn hình nhám PaperMatte, loại bỏ hiện tượng trơn trượt khi viết trên kính bóng. Nhưng MatePad 11.5 S bước thêm một nấc bằng M-Pencil Pro với ba loại ngòi bút cho các phong cách viết và sáng tạo khác nhau, gắn cạnh tablet để sạc, và có thao tác bóp nhẹ thân bút để mở menu tròn trong ứng dụng GoPaint. Sự khác biệt “thật tay” này chỉ đáng tiền nếu bạn dùng tablet như sổ phác thảo, bảng storyboard hay sổ ghi chú dày đặc. Màn hình nhám PaperMatte trên MatePad 11.5 S kết hợp với công nghệ cảm ứng bút nâng cấp, giúp đầu bút bám nhẹ lên bề mặt, tạo cảm giác gần giống giấy hơn – từ đó các đường vẽ, nét chữ trở nên kiểm soát tốt hơn, ít hẫng tay hơn khi vẽ chi tiết.

Ở góc độ hiệu năng sáng tạo, MatePad 11.5 S còn được định hướng cho giới nghệ thuật chuyên nghiệp với công nghệ kết nối bút NearLink và bộ ứng dụng như GoPaint, WPS Office giao diện chuẩn PC, giúp biến tablet thành “canvas số” kiêm máy làm việc di động. Đây là nơi sự nâng cấp về RAM 12GB và tùy chọn ROM 512GB phát huy tác dụng: nhiều layer, file nặng, ứng dụng đa nhiệm mở song song bớt bị nghẽn. Tuy nhiên, cần nhấn mạnh một điểm trung thực: thông tin chi tiết về CPU của MatePad 11.5 S không được nêu rõ trong trang thông số, trong khi MatePad 11.5 được công bố dùng Kirin T82B tám lõi theo tài liệu ở Việt Nam. Vì vậy, hiện chưa đủ dữ liệu chính thức để khẳng định bản S mạnh hơn bao nhiêu về xử lý thuần túy – người nâng cấp nên cân nhiều hơn ở trải nghiệm màn hình và bút, thay vì đòi hỏi “nhảy vọt” hiệu năng CPU.

MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

Pin, kết nối và những điểm yếu chung mà người dùng cần biết

Nhiều người mặc định bản cao hơn thì pin phải tốt hơn – nhưng đây là chỗ MatePad 11.5 cũ chiếm ưu thế: viên pin 10.100mAh lớn hơn mức 8.800mAh trên MatePad 11.5 S. Theo thông số, cả hai đều sạc nhanh tối đa 40W, nên khác biệt phần lớn nằm ở thời lượng sử dụng thực tế. Nếu bạn thường học online, xem phim nhiều giờ mà ít vẽ, MatePad 11.5 với pin lớn hơn vẫn là lựa chọn an toàn. Ở chiều ngược lại, MatePad 11.5 S mang đến cuộc sống tiện hơn với USB 3.0 thay vì USB 2.0, giúp tốc độ truyền dữ liệu cao hơn khi sao chép file nặng hoặc kết nối thiết bị ngoại vi. Cả hai cùng có Wi‑Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax, Bluetooth 5.2, bốn loa, camera 13MP phía sau và 8MP phía trước – tức không có khác biệt đáng kể về hình ảnh, âm thanh cho họp online hay giải trí.

Điều người dùng cần để ý là những điểm yếu chung: cả hai màn hình PaperMatte đều phải đánh đổi một phần độ trong trẻo và độ rực của hình ảnh so với kính gương bóng để bảo vệ mắt tốt hơn – đây là lựa chọn thẩm mỹ, không phải lỗi kỹ thuật. Đồng thời, vì dữ liệu chống lóa sử dụng bộ tiêu chí thử nghiệm khác nhau cho hai model, không nên dùng con số đó để tuyên bố bản nào chống chói “thắng tuyệt đối”. Theo tài liệu, MatePad 11.5 PaperMatte giữ lợi thế về bộ nhớ trong tiêu chuẩn 256GB ở phân khúc chi phí dễ chịu cho ngân sách học tập, trong khi thế hệ 2026 tập trung vào tản nhiệt ma trận 3D, sạc ngược OTG 5W và tùy chọn RAM 12GB. Nói cách khác, model mới ưu tiên trải nghiệm đa nhiệm và tiện ích, còn bản cũ ưu tiên dung lượng pin và lưu trữ trong tầm giá cân bằng.

MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

Nên nâng cấp lên MatePad 11.5 S hay tiếp tục dùng MatePad 11.5?

Quyết định nâng cấp không nên dựa trên cảm xúc “thế hệ mới luôn tốt hơn”, mà phải bắt đầu từ nhu cầu thật. MatePad 11.5 S có thông số nổi bật ở màn hình 2.8K 144Hz, RAM 12GB, bộ nhớ tối đa 512GB, M-Pencil Pro và USB 3.0; MatePad 11.5 lại sở hữu dung lượng pin 10.100mAh lớn hơn cùng cấu hình đủ mạnh cho học tập, làm việc cơ bản và giải trí. Theo tài liệu so sánh, thế hệ 2026 nói chung tập trung vào nâng cấp tản nhiệt, sạc ngược và quản lý đa nhiệm, trong khi phiên bản tiền nhiệm vẫn giữ giá trị về bộ nhớ trong và chi phí sở hữu ban đầu hợp lý. Nếu bạn đang dùng MatePad 11.5, hãy tự hỏi: tablet hiện tại có hay bị “đuối” khi vẽ, mở nhiều app nặng, hay mắt bạn thường mỏi sau hàng giờ đọc, vẽ? Nếu câu trả lời là có, MatePad 11.5 S sẽ là nâng cấp đáng giá. Nếu câu trả lời là không, khoản tiền nâng cấp rất có thể nên dành cho phụ kiện hoặc phần mềm, thay vì đổi máy.

  • Buy MatePad 11.5 S nếu bạn ưu tiên màn hình PaperMatte 2.8K 144Hz mượt hơn, chi tiết hơn để vẽ, đọc và làm việc nhiều giờ.
  • Buy MatePad 11.5 S nếu bạn cần RAM 12GB và ROM tới 512GB cho đa nhiệm nặng, file thiết kế, thư viện tài liệu và ứng dụng sáng tạo.
  • Buy MatePad 11.5 S nếu bạn coi trải nghiệm viết vẽ với M-Pencil Pro, nhiều loại ngòi và tương tác bóp thân bút trong GoPaint là trung tâm công việc.
  • Skip MatePad 11.5 S nếu bạn đang hài lòng với thời lượng pin hiện tại và đặt ưu tiên pin lớn 10.100mAh lên hàng đầu.
  • Skip MatePad 11.5 S nếu nhu cầu chủ yếu là ghi chú học tập, xem phim, lướt web, xử lý văn bản – MatePad 11.5 vẫn đáp ứng tốt mà không khiến bạn phải trả thêm cho nâng cấp chưa dùng tới.
  • Skip MatePad 11.5 S nếu bạn không quan trọng USB 3.0, sạc ngược 5W hay hệ tản nhiệt cao cấp; trong trường hợp này, khác biệt trải nghiệm sẽ không đủ lớn để biện minh cho việc đổi máy.
MatePad 11.5 S vs MatePad 11.5: nâng cấp nào đáng tiền cho người dùng hiện tại?

Sammfy nhận hoa hồng khi bạn mua sắm qua liên kết của chúng tôi, bạn không phải trả thêm chi phí.

Related Products

You May Also Like

Comments
Viết gì đó...
Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên chia sẻ suy nghĩ!