Mọi người đang lo POCO X8s dùng UFS 2.2 thì mở ứng dụng sẽ ì. Mình chốt trước: UFS 2.2 là thông số đúng, nhưng chỉ nhìn con số này chưa đủ kết luận máy khựng trong mọi tác vụ. Mình chưa tự cầm máy để đo, nên đây là bài đối chiếu thông số, phép thử công khai và giá bán, không phải review một tháng sử dụng nhé.
Giá trong bài được kiểm tra ngày 2/11/2026. Ưu đãi mở bán được công bố đến hết ngày 18/11/2026.
CheckVAR cấu hình: UFS 2.2, không phải UFS 4.0
Thông số Xiaomi Việt Nam ghi POCO X8s có Snapdragon 7 Gen 4, RAM LPDDR4X và bộ nhớ UFS 2.2. Hai bản là 8GB + 256GB và 12GB + 512GB. Một số thông tin ra mắt tại Việt Nam ghi LPDDR5X, UFS 4.0, nhưng không khớp với trang thông số của hãng; mình lấy bảng Xiaomi làm chuẩn trước khi xuống tiền.
Một chi tiết nữa dễ bị nói quá: chuẩn kháng bụi, nước chính hãng công bố là IP68, không phải IP69. Ngoài bộ nhớ, X8s có màn hình AMOLED 6,35 inch, độ phân giải 1,5K, tần số quét 120Hz, pin 6.330mAh và sạc dây 100W. Máy nhỏ gọn là điểm đáng cân nhắc thật; còn UFS 2.2 là phần phải hiểu đúng chứ không nên biến thành lời phán máy chậm.

Mở ứng dụng hằng ngày: không thể quy hết cho UFS
UFS 2.2 thấp hơn UFS 3.1 và UFS 4.0 trên bảng thông số, nhưng thời gian mở ứng dụng còn phụ thuộc chip, RAM, phần mềm và chính ứng dụng đó. Một phép so sánh 16 ứng dụng đặt POCO X8s 8GB cạnh Galaxy A57 8GB: có ứng dụng A57 vào trước, có ứng dụng hai máy gần ngang nhau, cũng có lúc X8s nhanh hơn. Không có số giây đo riêng cho từng ứng dụng để kết luận chênh lệch bao nhiêu.
Phép so này cũng không cô lập riêng bộ nhớ: X8s chạy HyperOS 3 trên Android 16, còn A57 chạy One UI 9 trên Android 17; chip xử lý cũng khác nhau. Vì vậy, mình không tin câu “UFS 2.2 nên dùng ngày nào cũng khựng” nếu không có bài đo kiểm soát các yếu tố đó. Kết quả đủ để nói UFS không phải biến số duy nhất, chứ chưa đủ để tuyên bố X8s mượt hơn hay chậm hơn mọi máy UFS 3.1.

Chép file và chơi game mới là lúc nên nhìn kỹ nhu cầu
Trong một phép chép file khoảng 3,22GB từ laptop sang điện thoại qua USB 2.0, X8s mất 1 phút 31 giây, Galaxy A57 mất 1 phút 32 giây. Chênh một giây trong đúng phép thử đó không chứng minh hai bộ nhớ giống nhau: cổng USB 2.0 trên điện thoại cũng là nút thắt, nên đây không phải phép đo tốc độ UFS thuần.
Với game, một lượt chơi Mobile Legends ở thiết lập cao kéo dài 16 phút giữ trung bình khoảng 89 FPS; mức 120 FPS chỉ xuất hiện lúc đầu và máy ở quanh 40°C. Liên Quân ở thiết lập 60 FPS đạt trung bình khoảng 59,9 FPS, nhiệt độ khoảng 38°C; lúc giao tranh dày vẫn có cảm giác khựng thao tác. Những kết quả này không chỉ ra UFS là nguyên nhân: chip, nhiệt, giới hạn FPS của game và tối ưu phần mềm đều can dự.
Điểm mình sẽ theo dõi thêm là xử lý camera ở bản phần mềm đầu: chụp nhanh khi chủ thể đang di chuyển có thể lưu ảnh hoặc chuyển chế độ chậm. Đây là tín hiệu cần thử tại cửa hàng nếu anh em chụp trẻ nhỏ, thú cưng hay hoạt động thể thao; mình không mặc định một bản cập nhật sau này chắc chắn sẽ sửa hết.

Giá 11.11: phân biệt giá mở bán với giá sau voucher
Giá mình đối chiếu ngày 2/11/2026: bản 8GB + 256GB niêm yết ₫12.990.000, ưu đãi mở bán còn ₫10.990.000; bản 12GB + 512GB niêm yết ₫15.490.000, còn ₫13.490.000. Chương trình giảm trực tiếp ₫2.000.000 được công bố áp dụng từ 25/10 đến 18/11/2026.
| Phiên bản | Giá niêm yết | Giá ưu đãi mở bán | Mình chọn khi nào |
|---|---|---|---|
| 8GB + 256GB | ₫12.990.000 | ₫10.990.000 | Đủ cho phần lớn nhu cầu thường ngày, nếu không lưu quá nhiều game và video. |
| 12GB + 512GB | ₫15.490.000 | ₫13.490.000 | Chỉ trả thêm khi thật sự cần RAM 12GB hoặc bộ nhớ 512GB; chuẩn UFS vẫn là 2.2. |
Trên Shopee, gian hàng mang tên Xiaomi Official Store từng hiển thị giá sau voucher ₫8.392.000 trong listing ngày 1/11. Sàn cũng nêu voucher giảm đến 25%, tối đa ₫4.000.000, nhưng mã còn tùy điều kiện tài khoản, đơn hàng và thời điểm. Mình xem ₫8.392.000 là mức săn mã có thể thay đổi, không phải giá ai cũng chắc chắn thanh toán được. Tính ngân sách thì lấy ₫10.990.000 làm mốc ưu đãi rõ ràng; quà REDMI Buds 6 Play hoặc REDMI Buds 8 Lite cũng tùy kênh bán.

Mình chốt: đừng né X8s chỉ vì UFS 2.2
Điểm đáng tiền
- Màn hình 6,35 inch gọn hơn phần lớn máy tầm trung, pin 6.330mAh và sạc 100W.
- Có IP68; bản 8GB + 256GB đang ở mức ưu đãi ₫10.990.000 đến 18/11/2026.
Điểm cần chấp nhận
- UFS 2.2 không phải chuẩn cao cấp; bản 12GB + 512GB không làm bộ nhớ nhanh hơn.
- Trải nghiệm camera và game nặng ở phần mềm đầu vẫn nên thử trực tiếp, đừng mua chỉ vì bảng thông số.
Phán quyết của mình: POCO X8s đáng mua bản 8GB + 256GB ở ₫10.990.000 nếu anh em ưu tiên máy nhỏ, pin lớn và dùng hằng ngày; mình sẽ không trả ₫12.990.000 giá niêm yết chỉ vì vội. Bản 12GB + 512GB chỉ hợp người cần thật sự nhiều chỗ lưu, vì thêm tiền không đổi được UFS 2.2 sang chuẩn nhanh hơn.
Nếu ưu tiên game và tốc độ lưu trữ hơn kích thước, POCO X7 Pro là đối thủ đáng cân: thông số Xiaomi ghi UFS 4.0 và Dimensity 8400-Ultra. Một listing Lazada ngày 2/11 hiển thị bản 8GB + 256GB giá ₫8.190.000, giảm từ ₫9.990.000, nhưng thông tin mình lấy được không xác nhận người bán hay điều kiện bảo hành. Máy có màn hình 6,67 inch, nên cầm thử và kiểm tra gian hàng trước; rẻ hơn trên trang chưa đồng nghĩa cùng mức hậu mãi.
Nếu là mình, mình sẽ đợi đến 11.11 để thử mã ở bước thanh toán, nhưng chỉ chốt X8s khi giá bản 8GB + 256GB không vượt ₫10.990.000 tại nơi bán có bảo hành rõ. Còn nếu game là ưu tiên số một, mình nghiêng POCO X7 Pro sau khi xác minh người bán, không chọn X8s chỉ vì thấy quảng cáo “UFS 2.2 vẫn chiến game”.
Link sản phẩm: POCO X8s trên Lazada · POCO X7 Pro 8GB + 256GB trên Lazada. Giá và voucher có thể đổi; nhớ chọn đúng dung lượng, kiểm tra tên shop và chính sách bảo hành trước khi thanh toán nhé.








