Khám phá sở thích, cùng nhau

Deal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

Khám phá sở thích, cùng nhauDeal thật, đánh giá chân thực và câu chuyện mua sắm từ những người cùng sở thích với bạn — mỗi ngày trên Sammfy.

TECNO POVA Curve 2 5G vs POVA 7: Đáng chi thêm 4,3 triệu không?

TECNO POVA Curve 2 5G vs POVA 7: Đáng chi thêm 4,3 triệu không?
Sở thích|Chọn mua điện thoại

Tổng quan: 4,3 triệu chênh lệch thực sự mang lại những gì?

TECNO POVA Curve 2 5G và TECNO POVA 7 là hai điện thoại budget pin lớn của TECNO, chênh nhau 4,3 triệu đồng nhưng khác rõ về thiết kế, kết nối, màn hình và cấu hình, nhắm tới hai nhóm người dùng hoàn toàn khác nhau ở phân khúc tầm trung – giá rẻ. TECNO POVA Curve 2 5G hướng tới người cần điện thoại 5G giá rẻ mỏng nhẹ với màn hình AMOLED cong 144Hz và pin 8000mAh, còn TECNO POVA 7 tập trung vào mức giá dễ tiếp cận, pin 7000mAh và cấu hình đủ dùng cho người phổ thông. Nếu bạn ưu tiên trải nghiệm mượt, thiết kế mỏng và mạng 5G, Curve 2 5G là lựa chọn hợp lý; nếu cần tối ưu chi phí nhưng vẫn muốn pin trâu và màn AMOLED, POVA 7 tiết kiệm tới 4,3 triệu đồng mà vẫn đáp ứng hầu hết nhu cầu cơ bản.

Tiêu chíTECNO POVA Curve 2 5GTECNO POVA 7
Giá tham khảo8.690.000 đồng (8GB+8GB/128GB)4.390.000 đồng (8GB+8GB/128GB) / 4.990.000 đồng (8GB+8GB/256GB)
Kết nối di động5G4G
Chip xử lýMediaTek Dimensity 7100 (6nm)MediaTek Helio G100 Ultimate (6nm)
Màn hìnhAMOLED cong 6,78 inch, 1080 x 2364, 144Hz, 4500 nit đỉnhAMOLED phẳng 6,78 inch, 1080 x 2460, 120Hz
Kính bảo vệCorning Gorilla Glass 7iKhông công bố
Camera sau50MP + 2MP macro108MP + 2MP, đèn flash kép
Camera trước13MP8MP
Pin / sạc8000mAh / 45W7000mAh / 45W
Độ dày / kích thước7,42mm; 162,7 x 77,2mm; 195g9,3mm; 168,6 x 76,6mm
Chuẩn kháng bụi nướcIP64IP64
Hệ điều hànhHiOS 16 / Android 16HiOS 15 / Android 15
Tiện íchNFC, hồng ngoại, loa kép Dolby Atmos, Type-CNFC, hồng ngoại, loa kép Dolby Atmos, Type-C
TECNO POVA Curve 2 5G vs POVA 7: Đáng chi thêm 4,3 triệu không?

Thiết kế và màn hình: máy mỏng cao cấp hay "cục pin" budget?

Nếu phải chỉ ra khác biệt lớn nhất giữa hai máy, đó là độ mỏng và chất lượng màn hình. TECNO POVA Curve 2 5G dày 7,42mm, nặng 195g nhưng vẫn mang pin 8000mAh, trong khi POVA 7 dày 9,3mm dù pin nhỏ hơn 1000mAh. Cảm giác cầm vì thế khác hẳn: Curve 2 5G cho trải nghiệm gần với máy tầm trung mỏng nhẹ, đút túi quần thoải mái; POVA 7 mang dáng dấp "máy pin trâu" truyền thống, dày và ôm tay hơn.

Màn hình cũng là lý do lớn khiến giá POVA Curve 2 5G đội lên. Máy dùng tấm nền AMOLED cong 6,78 inch, tần số quét lên tới 144Hz với độ sáng đỉnh 4500 nit, kính Corning Gorilla Glass 7i và tỷ lệ hiển thị tới thân máy trên 93%. POVA 7 vẫn là AMOLED 6,78 inch nhưng phẳng, 120Hz và không công bố kính bảo vệ. Câu nói đáng trích ở đây là: "Gần 2mm nghe nhỏ nhưng cầm vào là thấy: một bên giống máy tầm trung mỏng nhẹ, một bên là máy pin trâu truyền thống". Nếu bạn hay dùng ngoài nắng, xem phim, lướt mạng xã hội cả ngày thì màn cong sáng hơn của Curve 2 5G là nâng cấp mà bạn cảm nhận được; ngược lại, màn phẳng POVA 7 lại dễ dán cường lực, ít chạm nhầm cạnh và phù hợp người không thích màn cong.

TECNO POVA Curve 2 5G vs POVA 7: Đáng chi thêm 4,3 triệu không?

Hiệu năng, kết nối và pin: 5G, 8000mAh có đáng tiền?

Ở tầm giá điện thoại 5G giá rẻ, TECNO POVA Curve 2 5G dùng Dimensity 7100 tiến trình 6nm, có modem 5G, GPU Mali-G610 MC2 và bộ nhớ UFS 2.2. TECNO POVA 7 dùng Helio G100 Ultimate, cũng 6nm nhưng chỉ hỗ trợ 4G với GPU Mali-G57 MC2. Trong các tác vụ hằng ngày và game phổ biến ở thiết lập trung bình, cả hai đều đáp ứng tốt; chênh lệch hiệu năng chỉ rõ khi bạn chơi game nặng hoặc cần đồ họa mượt hơn, khi đó Curve 2 5G nhỉnh hơn nhờ GPU mới hơn. Tuy nhiên, quyết định lớn nằm ở kết nối: nếu khu vực bạn đã có 5G và thường xuyên dùng data, POVA 7 hoàn toàn không có lựa chọn 5G.

Về pin, Curve 2 5G nổi bật với viên pin 8000mAh đi cùng sạc nhanh 45W, còn POVA 7 là 7000mAh cùng công suất sạc 45W. Như chính bài đánh giá nhấn mạnh: "Viên pin 8000mAh là con số TECNO nhấn mạnh nhất, và hãng định vị đây là máy mỏng nhất từng có dung lượng này trong dòng POVA". Dù 1000mAh chênh lệch giúp Curve 2 5G trụ lâu hơn, phần lớn giá trị của khoảng 4,3 triệu đồng chênh lệch lại nằm ở độ mỏng, 5G, màn cong 144Hz và Android 16 chứ không chỉ riêng thời lượng pin. POVA 7 với pin 7000mAh vẫn đủ cho đa số người dùng phổ thông dùng 1,5–2 ngày, nên đây không phải lý do duy nhất để bạn trả thêm tiền.

Camera, bộ nhớ và giá trị nâng cấp cho người dùng Việt

TECNO POVA 7 gây chú ý với camera chính 108MP đi kèm camera phụ 2MP, đèn flash kép, trong khi TECNO POVA Curve 2 5G dùng camera chính 50MP và camera macro 2MP. Trên lý thuyết, 108MP cho ảnh nhiều chi tiết hơn khi crop; nhưng ở phân khúc điện thoại budget, chất lượng thực tế còn phụ thuộc cảm biến và xử lý phần mềm, nên 108MP không tự động thắng 50MP. Ngược lại, camera trước là điểm Curve 2 5G lợi thế rõ: 13MP so với 8MP của POVA 7, phù hợp người hay gọi video, selfie. Cả hai đều thiếu camera góc siêu rộng và ống kính tele, camera phụ 2MP trên cả hai gần như chỉ mang tính minh họa.

Về bộ nhớ, cả hai đều có RAM vật lý 8GB kèm 8GB RAM mở rộng từ bộ nhớ trong. POVA Curve 2 5G tại Việt Nam hiện chỉ có bản 8GB+8GB/128GB, không hỗ trợ thẻ nhớ nên hạn chế với ai quay video nhiều. TECNO POVA 7 có thêm bản 256GB ở mức giá 4.990.000 đồng, trong khi bản 128GB giá 4.390.000 đồng; đây là lợi thế lớn cho người cần nhiều dung lượng nhưng ngân sách thấp. Cả hai cùng có chuẩn IP64, nghĩa là chống bụi hoàn toàn và chịu nước bắn, đi mưa hay tay ướt vẫn ổn nhưng không được ngâm nước. Đặt trong bối cảnh người dùng phổ thông tại Việt Nam, giá trị nâng cấp thực tế nằm ở hai câu hỏi: bạn có cần 5G không, và bạn có xem màn hình là thứ dùng nhiều nhất trong ngày không; nếu trả lời "có" cho ít nhất một, Curve 2 5G đáng nâng cấp, ngược lại POVA 7 giúp bạn tiết kiệm 4,3 triệu đồng mà vẫn đủ nhu cầu.

TECNO POVA Curve 2 5G vs POVA 7: Đáng chi thêm 4,3 triệu không?

Buy if / Skip if

  • Buy the TECNO POVA Curve 2 5G if bạn cần điện thoại 5G giá rẻ, sống ở khu vực đã có 5G và thường xuyên dùng dữ liệu di động khi di chuyển, không muốn bị giới hạn ở 4G.
  • Skip the TECNO POVA Curve 2 5G if bạn không quan tâm 5G, ít khi dùng data ngoài Wi-Fi và muốn tiết kiệm tối đa chi phí cho một chiếc máy pin trâu.
  • Buy the TECNO POVA Curve 2 5G if bạn ưu tiên thiết kế mỏng 7,42mm, trọng lượng 195g nhưng vẫn muốn pin 8000mAh, cần máy đút túi gọn nhẹ hơn so với những mẫu pin lớn khác.
  • Skip the TECNO POVA 7 if bạn hay chụp selfie, gọi video nhiều và cần camera trước nét hơn, vì máy chỉ có camera trước 8MP trong khi Curve 2 5G là 13MP.
  • Buy the TECNO POVA 7 if bạn đang tìm một điện thoại budget với pin 7000mAh, màn AMOLED phẳng 120Hz, giá từ 4.390.000 đồng và muốn tiết kiệm khoảng 4,3 triệu đồng so với bản cao cấp hơn.
  • Skip the TECNO POVA 7 if bạn yêu cầu 5G để dùng lâu dài hoặc đã có gói cước 5G, vì Helio G100 Ultimate chỉ hỗ trợ 4G và không có bản 5G trong dòng này.
  • Buy the TECNO POVA 7 if bạn cần dung lượng lưu trữ lớn với chi phí thấp, chọn bản 256GB giá 4.990.000 đồng để cài nhiều game, lưu phim, ảnh mà không lo đầy bộ nhớ.
  • Skip the TECNO POVA Curve 2 5G if bạn thường xuyên chụp ảnh góc rộng, cần chống nước cao (IP68 trở lên) hoặc chơi game nặng ở thiết lập đồ họa cao nhất, vì máy không có camera góc siêu rộng, chỉ IP64 và dùng UFS 2.2.

Sammfy nhận hoa hồng khi bạn mua sắm qua liên kết của chúng tôi, bạn không phải trả thêm chi phí.

Related Products

You May Also Like

Comments
Viết gì đó...
Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên chia sẻ suy nghĩ!