Ống kính cinema prime: câu chuyện không chỉ là độ nét
Ống kính cinema prime là các ống kính quay phim một tiêu cự, được thiết kế ưu tiên tính đồng nhất về thao tác, độ mở khẩu, màu sắc và tính chất quang học giữa các tiêu cự, nhằm phục vụ quay phim chuyên nghiệp với khả năng kiểm soát hình ảnh chính xác và nhất quán trên toàn bộ dự án. Trong bối cảnh đó, Thypoch Simera-C, Cooke S4/i và Cooke S4 FF/i đại diện cho ba triết lý đầu tư khác nhau: ngân sách, trung cấp và cao cấp. Thay vì hỏi "ống kính nào nét hơn", nhà quay phim nên hỏi "bộ ống kính nào phù hợp với cách kể chuyện và túi tiền của mình". Bài viết này nhìn thẳng vào giá trị sử dụng, không chỉ thông số, để giúp bạn định vị đúng dòng ống kính cinema prime cho dự án tiếp theo.

Thypoch Simera-C: ngân sách nhưng không rẻ tiền
Thypoch Simera-C là lựa chọn ống kính quay phim hướng tới người dùng mirrorless và cinema camera nhỏ gọn, với tiêu chí "character-focused rendering" cho setup gọn nhẹ. Dòng Simera-C hiện đã hoàn chỉnh với bảy tiêu cự 16mm, 21mm, 28mm, 35mm, 50mm, 75mm và 100mm, tất cả đều phủ full-frame. Ống kính Simera-C 100mm T1.9 dùng 11 thấu kính trong 8 nhóm, khẩu 16 lá, khoảng lấy nét gần 0,85m và vòng nét quay 210°. Theo nhà sản xuất, "thiết kế tiêu cự nhấn mạnh chi tiết chủ thể và bokeh mềm" với kiểm soát quang sai sắc tốt. Dòng ống kính cinema prime này dùng coating chân không và đa lớp chống phản xạ để giảm flare và ghosting, hướng tới hình ảnh sạch, màu chính xác hơn là hiệu ứng flare nghệ thuật. Với trọng lượng khoảng 451–477 g cho bản 100mm, Simera-C nhẹ hơn rõ rệt so với các bộ ống kính cao cấp, phù hợp quay handheld, gimbal và set nhỏ.
| Thông số | Simera-C 100mm T1.9 | Đặc điểm dòng Simera-C |
|---|---|---|
| Tiêu cự | 100mm full-frame | 16, 21, 28, 35, 50, 75, 100mm |
| Độ mở khẩu | T1.9, 16 lá khẩu | T1.5 cho các tiêu cự trung gian, T1.9 cho 16mm và 100mm |
| Cấu trúc quang học | 11 thấu kính, 8 nhóm | Coating chân không, chống phản xạ đa lớp |
| Khoảng nét gần | 0,85m | Thiết kế cho close-up nhân vật và chi tiết |
| Trọng lượng | 451–477 g tùy ngàm | Dòng compact cho mirrorless và cinema nhỏ |
| Đường kính filter | M67 x 0,75 cho 100mm | Đa số tiêu cự dùng filter 62mm, riêng 75mm và 100mm dùng 67mm |

Cooke S4/i và S4 FF/i: di sản S35 bước sang full-frame
Ở phân khúc trung cấp và cao cấp, tên Cooke gần như là "ngôn ngữ chung" của giới quay phim. Dòng S4/i Super 35 đã ngừng sản xuất, nhưng hãng đã đưa chất quang học đó sang full-frame bằng bộ ống kính cinema prime Cooke S4 FF/i. Bộ S4 FF/i gồm sáu tiêu cự 18mm, 25mm, 35mm, 50mm, 75mm và 100mm, tất cả ở khẩu T2.0 đến T16, dùng ngàm PL hoặc LPL, khẩu 9 lá cong và tích hợp /i Technology để ghi metadata. Theo hãng, đây là thiết kế quang học mới, giữ lại một phần tính chất của bộ S4/i S35 nhưng tối ưu cho cảm biến full-frame. S4 FF/i được mô tả là "everyday set" – bộ ống kính làm việc hằng ngày – hướng tới quay handheld, gimbal và Steadicam với trọng lượng trung bình giảm 29% so với S4/i đời cũ. Điểm nhấn là khả năng lấy nét gần: khoảng nét gần trung bình 385mm từ cảm biến, với 25mm và 35mm xuống tới 280mm, cho phép lấp đầy khung hình bằng tay và chi tiết nhỏ mà vẫn giữ hiệu năng từ vô cực đến cận cảnh.
| Thông số | Cooke S4 FF/i | Ý nghĩa với nhà quay phim |
|---|---|---|
| Tiêu cự | 18, 25, 35, 50, 75, 100mm | Bao phủ hầu hết nhu cầu từ wide đến tele chân dung |
| Độ mở khẩu | T2.0 đến T16 | Đủ sáng cho đa số bối cảnh, dễ kiểm soát DOF |
| Đường kính front | 87mm chung cho cả bộ | Một matte box clamp-on dùng cho toàn bộ set |
| Vòng nét/khẩu | 270° nét, 75° khẩu | Hành trình dài, dễ kéo nét chính xác trên rig chuyên nghiệp |
| Trọng lượng | 1,45–1,8 kg mỗi ống | Nhẹ hơn trung bình 29% so với S4/i S35 |
| Khoảng nét gần | Trung bình 385mm từ cảm biến | Close-up chi tiết mà vẫn giữ tính chất Cooke về da và flare |

So sánh giá trị sử dụng: ngân sách, trung cấp, cao cấp
Nếu bỏ qua câu chuyện thương hiệu, sự khác biệt lớn nhất giữa Thypoch Simera-C và Cooke S4 FF/i nằm ở cách chúng phục vụ workflow. Simera-C ưu tiên gọn nhẹ, đa ngàm (Sony E, Leica M) và tương thích với nhiều hệ máy thông qua adapter "M TO ALL", nhắm tới các ê-kíp nhỏ, indie hoặc content creator muốn hình ảnh có cá tính nhưng vẫn sạch, dễ hậu kỳ. Ngược lại, Cooke S4 FF/i là bộ ống kính quay phim cho hệ sinh thái PL/LPL, nơi metadata /i Technology, vị trí vòng điều khiển đồng nhất và đường kính front 87mm chung giúp việc thay ống trên rig chuyên nghiệp diễn ra nhanh và ít sai sót. Về kích thước, Simera-C 100mm dài 76,6–86,4mm và nặng tối đa 477 g, trong khi S4 FF/i 50mm – ống nhẹ nhất trong bộ – đã ở mức 1,45 kg với chiều dài 94,6mm. Điều này cho thấy hai triết lý: một bên tối ưu cơ động, một bên chấp nhận nặng hơn để đổi lấy cơ khí điện ảnh chuẩn công nghiệp.
| Tiêu chí | Thypoch Simera-C 100mm T1.9 | Cooke S4 FF/i (ví dụ 50mm T2.0) |
|---|---|---|
| Hệ máy mục tiêu | Mirrorless, cinema nhỏ gọn, đa ngàm | Cinema full-frame ngàm PL/LPL |
| Trọng lượng | 451–477 g | 1,45 kg |
| Chiều dài | 76,6–86,4mm | 94,6mm |
| Độ mở khẩu | T1.9 | T2.0 |
| Tính chất hình ảnh | Bokeh mềm, màu sạch, flare được kiểm soát | Da tự nhiên, ấm nhẹ, flare nhiều lớp nhưng không áp đảo khung hình |
| Đồng nhất cơ khí | Vòng nét/khẩu đồng nhất trong dòng, nhưng filter 100mm khác kích thước | Đường kính front, vị trí vòng, hành trình nét/khẩu đồng nhất toàn bộ set |

Những điểm yếu chung và cách chọn theo dự án
Cả hai hệ ống kính cinema prime đều có những lưu ý mà nhà quay phim cần tính trước. Với Simera-C, điểm bất tiện là không phải tất cả tiêu cự dùng cùng kích thước filter: 100mm T1.9 và 75mm T1.5 nhận filter 67mm, trong khi các tiêu cự còn lại dùng 62mm. Điều này có thể làm workflow filter phức tạp hơn nếu bạn phụ thuộc nhiều vào ND screw-in. Với Cooke S4 FF/i, dù hãng đã công bố đầy đủ thông số, thời điểm giao hàng cụ thể vẫn chưa được công bố rõ ràng, nên việc lên lịch sản xuất cần tính đến khả năng phải thuê hoặc chờ đợi. Simera-C 100mm T1.9 cũng mới bắt đầu giao hàng vào cuối tháng 10, nghĩa là nguồn hàng ban đầu có thể hạn chế. Cuối cùng, cả hai dòng đều là ống prime, nên chi phí tổng thể sẽ tăng nhanh nếu bạn muốn phủ nhiều tiêu cự; câu hỏi không phải "mua được bao nhiêu ống", mà là "bộ tiêu cự nào thực sự phục vụ cách kể chuyện của mình".







